Tại tỉnh Thừa Thiên Huế, từ đầu năm 2024 đến tháng 4/2024, toàn tỉnh ghi nhận 196 trường hợp mắc Sốt xuất huyết, tăng 2,6 lần so cùng kỳ năm 2023. Nguyên nhân dịch Sốt xuất huyết tăng do chu kỳ bùng phát dịch 5 năm/lần, tình hình thời tiết diễn biến phức tạp, mưa nắng xen kẽ. Bên cạnh đó, ý thức của người dân trong việc phòng chống dịch chưa cao, đặc biệt là công tác vệ sinh môi trường dẫn đến phát sinh các ổ bọ gậy/lăng quăng.
Tại huyện Quảng Điền, từ đầu năm 2024 đến nay ghi nhận 38 ca mắc Sốt xuất huyết. Rải rác ở các địa phương như: Quảng Phú, TT Sịa, Quảng Ngạn, Quảng Công, Quảng Thọ… Trong đó, địa bàn xã Quảng Phú với 18 ca mắc sốt xuất huyết.
Sốt xuất huyết lây lan do muỗi vằn đốt bệnh nhân đã nhiễm vi rút rồi truyền sang cho người bình thường. Bệnh có thể có diễn biến đột ngột gây ra nhiều biến chứng đặc biệt nguy hiểm, thậm chí tử vong, thời gian phục hồi lâu. Do đó, có thể nói, việc bùng nổ số ca mắc sốt xuất huyết sẽ là một gánh nặng và thách thức lớn đối với ngành y tế và xã hội.
Để chủ động phòng, chống dịch bệnh sốt xuất huyết, người dân hãy diệt lăng quăng, bọ gậy, dọn bỏ vật dụng phế thải đọng nước là nơi muỗi truyền bệnh đẻ trứng và phát triển, tăng cường vệ sinh môi trường, vệ sinh nhà cửa…
Mỗi tuần hãy dành 10 phút để diệt bọ gậy/lăng quăng và thực hiện các biện pháp phòng bệnh sau:
1. Kiểm tra, phát hiện và diệt lăng quăng trong các dụng cụ chứa nước sinh hoạt bằng cách thường xuyên thau rửa, đậy nắp kín bể và các vật dụng chứa nước, thả cá để tiêu diệt lăng quăng
2. Thường xuyên thay nước ở các lọ hoa, thả muối hoặc hoá chất diệt bọ gậy vào bát nước kê chân chạn, bể cảnh, hòn non bộ, khay nước thải tủ lạnh, ngăn chứa nước làm mát ở quạt nước…
3. Loại bỏ các vật liệu phế thải, hốc nước tự nhiên, lật úp các vật dụng có thể chứa nước không sử dụng, không cho muỗi đẻ trứng như: chai, lọ, bát, chậu vỡ, vỏ hộp nhựa, lốp xe hỏng, vỏ gáo dừa…
4. Ngủ màn phòng muỗi đốt ngay cả ban ngày, mặc quần áo dài tay, dùng bình xịt muỗi, hương muỗi, kem xua muỗi, vợt điện muỗi… để diệt muỗi và phòng muỗi đốt.
5. Tích cực phối hợp với ngành Y tế trong các chiến dịch diệt bọ gậy/lăng quăng và các đợt phun hoá chất phòng chống dịch.
6. Khi bị sốt đến ngay cơ sở y tế để được khám và tư vấn điều trị. Không tự ý điều trị tại nhà.
Một số hình ảnh tại địa phương:
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/16cb4783aca60df854b75.jpg)
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/tiêu đề(4).jpg)
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/0ac92892c3b762e93ba69.jpg)
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/1(73).jpg)
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/7b675e3fb51a14444d0b8.jpg)
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/814aed0d0628a776fe397.jpg)
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/997d4129910c3052691d12.jpg)
Cẩm Vân - TTYT huyện Quảng Điền