Tìm kiếm
"TĂNG CƯỜNG KHỐI ĐẠI ĐOÀN KẾT TOÀN DÂN TỘC, XÂY DỰNG ĐẢNG VÀ HỆ THỐNG CHÍNH TRỊ TRONG SẠCH, VỮNG MẠNH THEO TƯ TƯỞNG, ĐẠO ĐỨC, PHONG CÁCH HỒ CHÍ MINH"
 

Thăm dò ý kiến
Bạn đánh giá website này như thế nào?


Chung nhan Tin Nhiem Mang
Sửa đổi Thông tư 52/2017/TT-BYT về đơn thuốc và kê đơn thuốc
Ngày cập nhật 30/08/2018

Ngày 22/8/2018, Bộ Y tế ban hành Thông tư 18/2018/TT-BYT sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 52/2017/TT-BYT về đơn thuốc, kê đơn thuốc hóa phẩm, sinh phẩm trong điều trị ngoại trú.

Trong đó, có những nội dung nổi bật như sau:

- Khi kê đơn thuốc đối với trẻ dưới 72 tháng tuổi ghi số tháng tuổi, cân nặng, tên bố hoặc mẹ của trẻ hoặc người đưa trẻ đến khám bệnh, chữa bệnh.

Như vậy, bỏ quy định phải ghi số CMND hoặc số căn cước công dân của bố hoặc mẹ hoặc người giám hộ của trẻ.

- Quy định việc kê đơn thuốc cho người bệnh ung thư hoặc AIDS phải do bác sĩ tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có giường bệnh điều trị nội trú thực hiện; số lượng thuốc mỗi lần kê đơn không quá 10 ngày sử dụng.

Ngoài ra, Thông tư 18 cũng sửa đổi, bổ sung những Điều, Khoản sau của Thông tư 52:    

- Bổ sung Điểm c vào Khoản 2 Điều 14;

- Bổ sung Điểm đ vào Khoản 3 Điều 14;

- Thay thế Mẫu đơn thuốc quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư 52/2017/TT-BYT bằng Mẫu đơn thuốc ban hành kèm theo Thông tư này.

Thông tư 18/2018/TT-BYT bắt đầu có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15/10/2018.

Tập tin đính kèm:
ThS Nguyễn Đào
Tin mới
Xem tin theo ngày  
Liên kết website
Đài phát thanh truyền hình Thừa Thiên HuếGia đìnhPhản ánh một cửaSức khỏe đời sốngTạp chí dượcTạp chí y dượcBáo điện tử VTV NewsCổng thông tin điện tử Thừa Thiên HuếTạp chí cộng sảnChuyển đổi số
Thống kê truy cập
Tổng truy cập 44.093.212
Lượt truy cập hiện tại 28.393