|
|
|
|
|
|
|
|
|
Liên kết website
Bộ Y tế & các đơn vị Tỉnh Thừa Thiên Huế TTYT Huyện/Thị xã/Thành Phố Các trang báo điện tử về Y tế Các Tổ chức Quốc tế Các đơn vị trực thuộc Sở Y tế
| |
Quảng An triển khai công tác phòng dịch Sốt xuất huyết và các dịch bệnh năm 2024 ![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 18/06/2024
Thực hiện các văn bản hướng dẫn phòng chống dịch Sốt xuất huyết các cấp. Thực hiện kế hoạch số 18/KH-TYT ngày 10/6/2024 của UBND xã Quảng An. Xuất phát từ tình hình thực tế của địa phương hiện có ca bệnh Sốt xuất huyết đang lưu hành, chỉ số BI 35. Chiều ngày 14/6/2024, Ban chỉ đạo Chăm sóc sức khoẻ ban đầu xã Quảng An tổ chức họp triển khai công tác phòng dịch Sốt xuất huyết và các dịch bệnh năm 2024.
Xuất phát từ tình hình thực tế tại địa phương, địa bàn huyện Quảng Điền nói chung và xã Quảng An nói riêng là một vùng trũng, dân số đông, sống chật hẹp, nhận thức của người dân về dịch bệnh còn hạn chế. Mặt khác, năm nay thời tiết diễn biến phức tạp, tạo điều kiện thuận lợi cho muỗi vằn sinh sản, phát triển và gây dịch Sốt xuất huyết. Ban chỉ đạo CSSKBĐ xã Quảng An xác định công tác phòng chống dịch phải đặt ra ngay từ đầu, đồng thời đưa ra các giải pháp để chủ động phòng chống dịch như: Tuyên truyền sâu rộng trong nhân dân, học sinh để người dân chủ động vệ sinh môi trường, thau vét bọ gậy thường xuyên; Tổ chức chiến dịch thau vét bọ gậy; Tiến hành phun hoá chất diện rộng; Thực hiện chế độ giám sát, thông tin báo cáo theo quy định.
Chiều ngày 14/6/2024, Ban chỉ đạo CSSKBĐ xã Quảng An đã tổ chức họp, triển khai công tác phòng chống dịch Sốt xuất huyết và các dịch bệnh năm 2024. Chỉ đạo đẩy mạnh công tác tuyên truyền hướng dẫn cách phòng bệnh đến người dân. Phối hợp Ngày chủ nhật xanh hàng tuần với “60 phút sạch nhà, đẹp ngõ”, huy động cán bộ, nhân dân và học sinh toàn xã tiến hành thau vét bọ gậy trên địa bàn với khẩu hiệu “Toàn dân tích cực hưởng ứng tổng vệ sinh môi trường, thau vét bọ gậy chủ động phòng chống dịch Sốt xuất huyết”; “Không còn muỗi – Không còn bọ gậy”; “Không còn bọ gậy – Không còn Sốt xuất huyết”. Bên cạnh thực hiện chiến dịch thau vét bọ gậy, Trạm y tế xây dựng kế hoạch phun hoá chất trên địa bàn các thôn từ ngày 16/6/2024 đến ngày 19/6/2024. Ban chỉ đạo đã phân công các thành viên cụ thể nhiệm vụ thực hiện và địa bàn phụ trách. Với mong muốn dập tắt dịch kịp thời, quyết không để dịch lan rộng, hạn chế thấp tỷ lệ mắc bệnh Sốt xuất huyết.
Chúng ta hãy: “Đoàn kết vì một cộng đồng không còn bệnh sốt xuất huyết”.
Một số hình ảnh:
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/1a(6).jpg)
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/2024/6/17/11.jpg)
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/4(61).jpg)
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/5(49).jpg)
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/6(41).jpg)
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/7(29).jpg)
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/8(28).jpg)
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/9(17).jpg)
![](https://bvqdien.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/10(12).jpg)
Công Hưng, Cẩm Vân - TTYT Quảng Điền Trần Thị Cẩm Vân Tin mới
|
|
| Thống kê truy cập Tổng truy cập 45.105.189 Lượt truy cập hiện tại 12.119
|
|