|
|
|
|
|
|
|
|
|
Liên kết website
Bộ Y tế & các đơn vị Tỉnh Thừa Thiên Huế TTYT Huyện/Thị xã/Thành Phố Các trang báo điện tử về Y tế Các Tổ chức Quốc tế Các đơn vị trực thuộc Sở Y tế
|
|
|
Trung tâm Y tế huyện Phú Vang tổ chức tập huấn bồi dưỡng nghiệp vụ cho cộng tác viên dân số-KHHGĐ ![](/Images/fonttang.png) Ngày cập nhật 22/07/2024
Từ ngày 16-18/7/2024, Trung tâm Y tế huyện Phú Vang tổ chức tập huấn chuyên môn, nghiệp vụ cho cộng tác viên dân số 14 xã, thị trấn trên địa bàn huyện nhằm cung cấp kiến thức, nâng cao hiệu quả hoạt động cho đội ngũ cộng tác viên dân số cơ sở.
Tham dự lớp tập huấn có bác sĩ CKI Đặng Văn Tuấn, Phó giám đốc Trung tâm Y tế huyện, viên chức phụ trách các chương trình phòng DS-TTGDSK, cùng 189 cộng tác viên dân số-KHHGĐ và 14 viên chức phụ trách công tác dân số tại trạm y tế xã, thị trấn.
Phát biểu tại hội nghị, BSCKI Đặng Văn Tuấn nhấn mạnh, dân số là yếu tố quan trọng hàng đầu của sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Công tác dân số là nhiệm vụ chiến lược, vừa cấp thiết vừa lâu dài. Nghị quyết số 21-NQ/TW ngày 25/10/2017 của BCH Trung ương về công tác dân số trong tình hình mới đã chuyển trọng tâm chính sách dân số từ Kế hoạch hóa gia đình sang dân số và phát triển, với mục tiêu: Duy trì vững chắc mức sinh thay thế; đưa tỷ số giới tính khi sinh về mức cân bằng tự nhiên; tận dụng hiệu quả cơ cấu dân số vàng; thích ứng với già hóa dân số; phân bố dân số hợp lý; nâng cao chất lượng dân số, góp phần phát triển đất nước nhanh và bền vững.
Tại hội nghị, đội ngũ cộng tác viên dân số đã được cập nhật kiến thức về chính sách dân số và phát triển trong giai đoạn hiện nay; công tác thu thập thông tin, số liệu về dân số; hướng dẫn về quy trình chuẩn bị đổi sổ A0, cách ghi chép ban đầu và chế độ báo cáo thống kê chuyên ngành dân số theo Thông tư 01/2022/TT-BYT, ngày 10/01/2022.
Nâng cao chất lượng cho đội ngũ công tác viên dân số là một việc làm hết sức quan trọng và cần thiết, để tạo ra một đội ngũ cộng tác viên có đủ năng lực và trình độ phù hợp với công tác DS trong tình hình mới. Đồng thời, đây là cơ hội giao lưu, học hỏi giữa các CTV dân số-KHHGĐ 14 xã, thị trấn, góp phần hoàn thành các chỉ tiêu về dân số mà huyện đề ra./.
![](https://bvpvang.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/1(55).jpg)
![](https://bvpvang.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/7(29).jpg)
![](https://bvpvang.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/5(36).jpg)
![](https://bvpvang.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/dsc_1059(1).jpg) ThS Dương Hữu Đức - Phòng DS-TTGDSK Tin mới
|
|
|
|
|
| Thống kê truy cập Tổng truy cập 45.288.489 Lượt truy cập hiện tại 5.486
|
|