Danh mục
De mục
Dịch vụ

Thống kê truy cập
Tổng truy cập 10.654.472
Lượt truy cập hiện tại 36
Tìm kiếm
Đăng nhập hệ thống
Người dùng:
Mật khẩu:
Trưng cầu ý kiến
Bạn đánh giá website này như thế nào?


Liên kết website
Thực hiện thông tư 36/2018/TT-BYT quy định về Thực hành tốt bảo quản thuốc, nguyên liệu làm thuốc
Ngày cập nhật 22/05/2020

Kính gửi:  

                - Các đơn vị trực thuộc Sở Y tế;

                - Các cơ sở khám chữa bệnh trên địa bàn tỉnh.

 

Thực hiện Thông tư 36/2018/TT-BYT ngày 22/11/2018 về Thực hành tốt bảo quản thuốc, nguyên liệu làm thuốc (Thông tư 36).

Sở Y tế đã ban hành Công văn số 1584/SYT-NVD ngày 25/6/2019 về việc thực hiện thông tư 36/2018/TT-BYT quy định về Thực hành tốt bảo quản thuốc, nguyên liệu làm thuốc và Công văn 3222/SYT-NVD ngày  27/11/2019 về việc thực hiện Thực hành tốt bảo quản thuốc, nguyên liệu làm thuốc (Lần 2). Tại Điều 16, Thông tư 36 quy định về lộ trình tuân thủ Thực hành tốt bảo quản thuốc, nguyên liệu làm thuốc đối với cơ sở có hoạt động dược không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dược:

“1. Chậm nhất đến ngày 01 tháng 7 năm 2019, cơ sở có hoạt động bảo quản, tồn trữ, cung ứng vắc xin (cơ sở bảo quản vắc xin thuộc chương trình tiêm chủng mở rộng quốc gia ở tuyến tỉnh và tuyến huyện, cơ sở dịch vụ tiêm chủng, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có hoạt động tiêm chủng) phải triển khai áp dụng và tuân thủ đầy đủ GSP đối với hoạt động bảo quản vắc xin quy định tại Thông tư này.

2. Chậm nhất đến ngày 01 tháng 01 năm 2021, cơ sở đầu mối bảo quản thuốc, nguyên liệu làm thuốc của chương trình y tế quốc gia, của các lực lượng vũ trang nhân dân, cơ sở khám chữa bệnh (không bao gồm cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có hoạt động tiêm chủng) cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền phải tuân thủ đầy đủ GSP đối với hoạt động bảo quản thuốc quy định tại Thông tư này”.

Tuy nhiên, đến nay còn một số cơ sở bảo quản vắc xin thuộc chương trình tiêm chủng mở rộng quốc gia ở tuyến tỉnh và tuyến huyện, cơ sở dịch vụ tiêm chủng, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có hoạt động tiêm chủng chưa tiến hành nộp hồ sơ công bố đủ điều kiện GSP đối với hoạt động bảo quản vắc xin.

Các đơn vị khám chữa bệnh phải chuẩn bị cơ sở vật chất, nhân lực, lên kế hoạch tổ chức triển khải thực hiện Thực hành tốt bảo quản thuốc, nguyên liệu làm thuốc, đảm bảo đúng lộ trình theo quy định tại Điểm 2.

(Chi tiết vui lòng xem ở phụ lục đính kèm)

Tập tin đính kèm:
Huỳnh Đăng Khoa - Phòng NVD
Các tin khác
Xem tin theo ngày